Mucinex là tên thương hiệu cho Guaifenesin, loại thuốc thông mũi không đòi hỏi đơn thuốc duy nhất được FDA chấp thuận tại Hoa Kỳ. Đây là một loại thuốc không kê đơn có thể giảm và làm thông mũi trong đường hô hấp, giảm tắc nghẽn và giúp họng dễ ho hơn. Thông thường, nó được sử dụng để tạm thời giảm ho do cảm lạnh thông thường, viêm phế quản và các vấn đề hô hấp khác.
Mucinex có thể gây ra các tác dụng phụ như buồn nôn, chóng mặt, buồn ngủ và phát ban da. Phản ứng dị ứng nghiêm trọng đối với thuốc này hiếm gặp. Tuy nhiên, nếu xuất hiện bất kỳ triệu chứng phản ứng dị ứng nghiêm trọng nào, bao gồm phát ban, ngứa/sưng, chóng mặt nghiêm trọng hoặc khó thở, cần tìm kiếm sự chú ý y tế kịp thời. Thuốc nên được bảo quản ở nhiệt độ phòng và tránh tiếp xúc với ẩm, nguồn nhiệt và ánh sáng trực tiếp.
Trong những năm gần đây, Mucinex đã giới thiệu một số công thức khác nhau, bao gồm ba lựa chọn phổ biến sau đây:
Mucinex và Mucinex DM (dùng cho tắc nghẽn ngực)
Mucinex | Mucinex DM |
---|---|
Điều trị tắc nghẽn ngực | Điều trị ho và tắc nghẽn ngực |
Kéo dài trong 12 giờ | Kéo dài trong 12 giờ |
Viên nén | Viên nén |
Ban ngày và ban đêm | Ban ngày và ban đêm |
Dành cho trẻ từ 12 tuổi trở lên | Dành cho trẻ từ 12 tuổi trở lên |
Guaifenesin | Guaifenesin Dextromethorphan |
Sự khác biệt chính là chúng chứa các thành phần hoạt tính khác nhau:
- Mucinex chứa thành phần hoạt chất duy nhất là Guaifenesin. Thông thường, nó được sử dụng để giảm tạm thời ho do cảm lạnh thông thường, viêm phế quản và các vấn đề hô hấp khác. Trừ khi được khuyên bởi bác sĩ, Mucinex không nên được sử dụng để giảm ho kéo dài do hút thuốc hoặc các vấn đề hô hấp lâu dài như viêm phế quản mạn tính hoặc hen suyễn.
- Mucinex-DM chứa hai thành phần hoạt chất, Guaifenesin và Dextromethorphan. Dextromethorphan là một chất chống ho và là thành phần hoạt chất trong loại siro trị ho có tên là Delsym. Nó hoạt động bằng cách trực tiếp tác động lên trung tâm ho trong não để kìm hãm ho. Kết hợp giữa Guaifenesin và Dextromethorphan phù hợp cho những người bị ho kèm theo viêm và đau họng.
17,006 Reviews
Dạng giải phóng kéo dài, 42 viên Guaifenesin 1200mg (Chất tạo nước mũi) | 8,924 Reviews
Dạng giải phóng kéo dài, 100 viên Guaifenesin 600mg (Chất tạo nước mũi) |
3,150 Reviews
Dạng giải phóng kéo dài, 28 viên Guaifenesin 1200mg (Chất tạo nước mũi) Dextromethorphan 60mg (Chất kìm hãm ho) | 3,725 Reviews
Dạng giải phóng kéo dài, 40 viên Guaifenesin 600mg (Chất tạo nước mũi) Dextromethorphan 30mg (Chất kìm hãm ho) |
Rất quan trọng để uống đủ nước trong quá trình sử dụng Mucinex, vì nước giúp phân giải chất nhầy và giảm tắc nghẽn. Nếu có cảm giác đau bụng sau khi dùng thuốc, có thể uống kèm thức ăn.
Sinus-Max và InstaSoothe (cho viêm mũi họng)
Mucinex InstaSoothe | Mucinex. SINUS-MAX |
---|---|
Điều trị viêm họng | Tắc mũi, viêm xoang |
Hiệu quả trong 4 giờ | Gel – 4 giờ Xịt – 12 giờ |
– Viên nén – Xịt | – Gel – Viên nén – Xịt |
Sử dụng ban ngày | Ban ngày + Ban đêm |
Từ 6 tuổi trở lên | Từ 12 tuổi trở lên |
Dextromethorphan Hexylresorcinol | Guaifenesin Phenylephrine HCl Acetaminophen |
- Phenylephrine HCl là chất giảm tắc mũi thông mũi và giảm áp lực xoang.
- Hexylresorcinol là một chất gây tê cục bộ có sẵn không cần đơn để giảm tạm thời các triệu chứng đau miệng và họng, bao gồm viêm họng nhẹ, đau, khó chịu miệng và đau họng.
- Acetaminophen là một chất giảm đau/giảm sốt thường được sử dụng, được tiếp thị dưới tên thương hiệu Tylenol.
1,249 Reviews
40 viên ngậm Dextromethorphan 5mg (Chất kìm hãm ho) Hexylresorcinol 2mg (Thuốc giảm đau) | 3,059 Reviews
20 viên nén Guaifenesin 200mg (Chất tạo nước mũi) Phenylephrine HCl 5mg (Chất giảm tắc mũi) Acetaminophen 325mg (Thuốc giảm đau/giảm sốt) |
Thuốc ho đa triệu chứng cho trẻ em Mucinex
Thuốc ho đa triệu chứng cho trẻ em Mucinex có hai tùy chọn chính: Công thức ngày/đêm cho trẻ em Mucinex và Mucinex Children’s FreeFrom. Cả hai đều chứa nhiều thành phần để điều trị các triệu chứng cảm lạnh khác nhau.
Mucinex Cho trẻ em | Mucinex Children’s FreeFrom |
---|---|
5,580 Reviews
Ngày/đêm (Trắng + Đen) 4 fl oz x 2 chai | 219 Reviews
Dung dịch uống cảm lạnh cho trẻ em 4 fl oz |
Điều trị cảm lạnh và cúm. | Điều trị cảm lạnh, cúm, viêm họng, ho |
Hiệu quả trong 4 giờ | Hiệu quả trong 4 giờ |
Giọt | Giọt |
Ban ngày + Ban đêm | Sử dụng ban ngày |
Cho trẻ từ 6-11 tuổi. | Cho trẻ từ 6-11 tuổi. |
Thuốc ban ngày: Guaifenesin (Chất tạo nước mũi) Dextromethorphan (Chất kìm hãm ho) Phenylephrine HCl (Chất giảm tắc mũi) Thuốc ban đêm: Acetaminophen (Thuốc giảm đau/giảm sốt) Phenylephrine HCl (Giảm tắc mũi/ Hắt hơi) Phenylephrine HCl (Chất giảm tắc mũi) | Guaifenesin (Chất tạo nước mũi) Phenylephrine HCl (Chất giảm tắc mũi) Acetaminophen (Thuốc giảm đau/giảm sốt) Dextromethorphan (Chất kìm hãm ho) |
Diphenhydramine là một loại thuốc kháng histamine thế hệ đầu được sử dụng để giảm tình trạng đỏ, viêm, ngứa mắt; hắt hơi; sổ mũi do dị ứng phấn hoa, cảm mạn tính hoặc cảm lạnh thông thường. Diphenhydramine cũng được sử dụng để giảm ho do kích thích họng hoặc đường hô hấp, ngăn chặn và điều trị say tàu xe/mệt mỏi, và điều trị chứng mất ngủ, và nhiều ứng dụng khác.
Leave a Reply